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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS, UTUMISHI NA UTAWALA BORA 

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO 
 

 
 

 
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI. 

 
MIAKA MITANO YA WAKALA KATIKA UTEKELEZAJI WA SERIKALI 

MTANDAO NCHINI (2012/13-2016/17) 

 
1.0 Serikali Mtandao     

Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

katika taasisi za umma kwa lengo la kutoa  huduma bora kwa  haraka, zilizo za  

gharama nafuu, zinazofikiwa kwa urahisi, zinazopatikana wakati wote (24/7) na 

kwa wakati mwafaka. Huduma za Serikali Mtandao zimegawanyika katika 

maeneo makuu manne:  kati ya Serikali na Watumishi wake (G2E), Serikali na 

Sekta ya Biashara (G2B), Serikali na Wananchi (G2C) na Kati ya  Taasisi moja 

na Taasisi nyingine ya Serikali  (G2G).     

2.0 Wakala ya Serikali Mtandao 
Wakala ya Serikali Mtandao ilianzishwa 2012 kwa Sheria ya Wakala za Serikali 

Na.30 ya Mwaka 1997 Sura ya 245 na Kanuni zake. Wakala hii ina jukumu na 

mamlaka ya kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa Taasisi 

za umma. Lengo ni kuziwezesha Taasisi hizo kutumia TEHAMA katika utekelezaji 

wa majukumu yao ili kuongeza ufanisi, uwajibikaji na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi. 

 

3.0 Malengo ya Wakala ya Serikali Mtandao 

Malengo ya Wakala ya Serikali Mtandao ni pamoja na Kuboresha uwezo wa Taasisi 

za umma kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao, kuwezesha upatikanaji wa 
huduma mtandao kwa umma, Kuboresha mifumo shirikishi ya TEHAMA, 

Kuimarisha uratibu, usimamizi na uzingatiaji wa viwango vya Serikali Mtandao 
katika utoaji wa huduma kwa umma, Kuboresha huduma za ushauri wa kitaalam 
na msaada wa kiufundi na Kushirikiana na Wadau wa Serikali Mtandao.   
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4.0 Mafanikio ya Utekelezaji wa Serikali Mtandao yenye Umuhimu wa 
kipekee. 

Ndani ya miaka mitano, Serikali imeijengea uwezo Wakala ulioiwezesha 
kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao kama ifuatavyo:  

 

4.1 Kusimamia utekelezaji wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

kwa taasisi za umma ili kuwezesha utekelezaji wa serikali mtandao, 

zaidi ya hayo, Wakala inatumia viwango na miongozo hiyo kutoa 

maelekezo ya namna sahihi ya kutekeleza jitihada za serikali 

mtandao na kupunguza urudufu. 

4.2 Kuendesha vituo vya Kuhifadhi Mifumo na Data za Serikali 

vinavyotoa huduma za kuhifadhi tovuti, mifumo tumizi, utunzaji 

katika sehemu zaidi ya moja, “co-location” na usajili na uhifadhi wa 

majina miliki.  

4.3 Kutengeneza na kuendesha Mtandao wa Mawasiliano 

Serikalini(GovNet) ulio salama na nafuu ambao Taasisi za umma 150 

zikiwemo Wizara na Idara za Serikali,Hospitali za Mikoa na baadhi ya 

Ofisi za halmashauri. 

4.4 Kutoa huduma za ushauri kwa taasisi za umma 299 na huduma za 

msaada wa kiufundi  2947 katika maeneo ya Uhakiki wa Mifumo ya 

TEHAMA, Tathmini ya Usalama wa TEHAMA, Utengenezaji wa 

Mpango wa Kukabili Majanga, Utayarishaji wa Mkakati wa TEHAMA, 

Utayarishaji wa Sera ya TEHAMA, na Utayarishaji na Usanifishaji wa 

Shughuli na Uhakiki wa Miradi ya TEHAMA.  

4.5 Kutoa mafunzo ya kiufundi ya serikali mtandao katika maeneo ya; 

usimamizi wa mtandao  kwa taasisi 240, Mfumo wa Baruapepe 

Serikalini kwa taasisi 359, utekelezaji wa huduma mtandao kwa 

taasisi 76 na usimamizi wa tovuti kwa taasisi 411.   

4.6 Kuhuisha na kusanifu upya Tovuti ya Serikali kuwa Tovuti Kuu 

 (www.tanzania.go.tz ) ambayo ni kituo kimoja cha kutolea taarifa na 

huduma mtandao kwa wananchi kwa kupitia sehemu ya huduma za 

simu za mkononi na wavuti ya tovuti hii.  

4.7 Kutengeneza na kuendesha Mfumo wa Huduma za Serikali kwa 

kutumia Simu za Mkononi (mGOV) kama kituo kimoja cha huduma 

zote za Serikali kwa simu za mkononi, ambapo jumla ya taasisi za 

umma 117 zinatumia mfumo huo na zaidi ya miamala 15 milioni 

imefanywa. 

4.8 Mfumo wa Ofisi Mtandao (GeOS) ulisanifiwa, kutengenezwa na 

kutumika kuwezesha shughuli za kila siku za utawala za ofisi 

Serikalini ndani na miongoni mwa taasisi za umma. Kwa sasa taasisi 

za umma 28 zimeunganishwa na kutumia mfumo huu.  

http://www.tanzania.go.tz/
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4.9 Mfumo wa Serikali wa Baruapepe (GMS) ulisanifiwa, kutengenezwa 

na kutumika, kuwezesha mawasiliano ya ofisi ambapo jumla ya 

taasisi za umma 359 zikiwemo   ofisi za Ubalozi zimeunganishwa na 

zinatumia mfumo huu. 

4.10 Tumewezesha usanifu na utengenezaji wa mifumo mbalimbali 

inayowesesha utendaji kazi katika Taasisi za Umma ikiwemo Mfumo 

wa wa kutoa taarifa za ruswa (TAKUKURU kupitia namba 113), 

Mfumo wa Taarifa na shughuli za Bunge, Mfumo wa Ajira 

unaorahisisha mchakato wa ajira za Serikali na Mfumo wa Malipo ya 

Serikali kielektroni(GePG) unaowezesha udhibiti wa ukusanyaji wa 

Maduhuli kielektroni Serikalini. 

 

 

5.0 Hitimisho 

Pamoja na mafanikio hayo kwa kipindi hicho, hivi sasa Wakala imejizatiti vyema 

kuanza kipindi kingine cha utekelezaji ili kufanya matumizi ya TEHAMA yawe na 

manufaa zaidi katika utendaji wa taasisi za umma. Huduma ya serikali mtandao 

ndio mwelekeo wa miaka ijayo katika kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi. Aidha Wakala itaendelea kushirikiana na wadau wa serikali mtandao 

na kujiimarisha zaidi katika kusimamia utekelezaji wa serikali mtandao kwa 

ufanisi zaidi. Pia itaongeza jitihada muhimu kuziwezesha taasisi za umma 

kuwasiliana na kuweza kukabiliana na matishio ya mtandao yanayozidi kuibuka 

kila uchao.  
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